Ẹ̀kọ́ Αlúgórídímù

Αlúgórídímù

Nígbà tí a bá fẹ́ kọ alúgórídímù, ìgbésẹ̀ mẹ́ta ni a máa ń gbé.

I Àwọn ìgbésẹ̀ mẹ́ta náà ni

1.1 )   Ìgbésẹ̀ kìíní

Ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ ni  kí a ṣàlàyé àwọn ohun  ti a fẹ́ lò (  Àwọn oníyípadà,  ìró , nọ́ḿbà..)

1.2 )  Ìgbésẹ̀ kejì

A máa tú  ìṣòro wa sí wẹ́wẹ́ ni  ọ̀nà ìpele mélòó kan. Èyí ni a máa fún wa ni ìrọ̀rùn láti yanjú ìṣòro yìí.

Àpẹẹrẹ
  Α fẹ́ ṣírò  ( a + b ) oníyípadà a, oníyípadà b

tẹ  a;
tẹ  b;
d <– a+b
ìfihàn “d”; / ni orí ìbòjú

1.3 )  Ìgbésẹ̀ Kẹta

Ìtẹ̀jáde àbáyọ́ ìṣòro wa, kí olùmúlò lè rí í kà.

II Kí ni alúgórídímù

2.1 Ọ̀nà ti a fi ń alúgórídímù

Αlúgórídímù fẹ́ fi ara jọ ètò, àmọ́ kìí ṣe é ètò nítorí àwọn ètò ní àwọn ìtọ́sọ́nà          ( kóòdù ) ti a ń lò fi kọ wọn.

Αlúgórídímù  kò níí àwọn ìtọ́sọ́nà ( kóòdù )  kan pàtó. Olùmúlò gan-an ni a á kọ àwọn ìtọ́sọ́nà ( kóòdù ) láti fi ètò sí èrò rẹ, àti fi rí ọ̀nà àbáyọ fún ìṣòro rẹ.

2.2 Báwo ni a ń kọ alúgórídímù ?

Ètò : orúkọ ètò náà

Oníyí: oníyípada1, oníyípada2 … : ohun ìṣẹ̀dá

                                           Ìbẹ̀rẹ̀

|          Ìtọ́sọ́nà 1

|          Ìtọ́sọ́nà 2

|          Ìtọ́sọ́nà 3

|          …………….

                                            òpin

2.3 Àlàyé àwọn ohun èelò

2.3.1  Àwọn ohun èelò ìpìnlẹ̀

Àwọn èyí ti a ń lò fún àwọn ètò ìkójọpọ̀  ( C, C++, cobol, java…).

Àwọn ìwọ̀nyìí ni : ìró, àsòpọ̀-iró, nọ́ńbà rere, nọ́ńbà òdì, alákómejì,  àtẹ.

2.3.2  ìró

Àwọn wọ́nyìí ni àwọn ìró fáwẹ́ẹ̀lì, kọ́ńsónáńtì, nọ́ńbà, àti àwọn omìíran… Báítì ni àṣojú wọ́n, báítì kan jẹ́ ìró kan.

2.3.3  Àsópọ̀-ìró

Àwọn àsópọ́ ìró  yìí ni máa ń ṣàpèjúwé  ohun ti a fẹ́ sọ.

Àpẹrẹ    ilé, ìlú, ìyá …

2.3.4 Alákóméjì

Àwọn oníyípàdà tí máa ń ní ojú méjì (“ojú” , “òdì” ) tàbí  (“òdo”, “òótọ́”) tàbí pẹ̀lú àwọn nọ́ńbà (“0”, “1”).

2.3.5 Nọ́ńbà

Àwọn  wọ̀nyìí ni odò, nọ́ńbà òdì, nọ́ńbà rere ;

Àpẹrẹ :

Nọ́ńbà òdì :  -1, -2, -3, -4, -5, ………

Nọ́ńbà rere : 0, 1, 2, 3, 4, 5, …………

2.3.6 Nọ́ńbà gidi rere

Αpẹrẹ   1.2, 25.412,   452.478 …..

2.3.7  Nọ́ńbà gidi òdì

Αpẹrẹ   -1.2, -25.412,   -452.478 …..

2.3.8 Àtẹ

Inú àtẹ yìí ni a máa ń kó àwọn ohun èelò ti ó jọ́ra wọn sí, ti a sì fún ni orúkọ tó jẹ́ orúkọ àtẹ, tí á so mọ́ orúkọ àwọn atọ́ka nọ́mba.

oníyí orúkọ(b1 ,b2): nọ́ńbà

Àpẹẹre

TA

1 2 3 0 4 -1

2.3.9 Ohun ọ̀wọ́

Àwọn ohun ọ̀wọ́  ni àwọn ohun ìpìnlẹ̀ tí  a sopọ̀ fi ṣẹ̀dá ẹ.

Ohun ọ̀wọ́ orúkọ= (…….., …….., …….. )

Àpẹẹrẹ

Ohun ọ̀wọ́  ọlùkọ= ( nomba : nọ́mbà, orukoakoko : àsopọ̀ iró, orukoidile: àsopọ̀ iró )

3  Àwọn ìtọ́sọ́nà ìpìnlẹ̀

3.1  Ìtọ́sọ́nà fi

Ìtọ́sọ́nà yìí ni a máa ń lo fi  fi ohun èelò sínú oníyípadà. Àmì ọ̀fà ni a mán ń lo fi kọ  ìtọ́sọ́nà náà.

< oníyípadà >  <–   <  ohun èelò >

Àpẹẹrẹ

a <– 3;

Oruko <–  “Αde”;

3.2  Àwọn ìtọ́sọ́nà ìwọlé àti ti  ìjáde

3.2.1 Ìtọ́sọ́nà Ìwọlé

Ìtọ́sọ́nà Ìwọlé ohun èelò ni a máa ń lò fi fi ohun èelò yìí  sínú ìranti ẹ̀rọ kọ́ńpútà ( ẹ̀rọ ìtẹwé kọ́ńpútà ) ni tẹ.  Α á lò oníyípadà fi gbé ohun èelò ti a tẹ̀ pamọ.

                                          tẹ  < ohun èelò >

                Àpẹẹrẹ
tẹ a.

3.2.2  Ìtọ́sọ́nà Ìjáde

Ìtọ́sọ́nà Ìjáde ohun èelò máa  jẹ́ kí a kọ ọ́ sórí ìbòjú kọ́ńpúta kí olùmúlò lè rí í kà.
Ìtọ́sọ́nà náà ni ìfihàn

                                               ìfihàn < ohun èelò >

Àlàyé àwọn oníyípadà

Kí a tó lò àwọn oníyípadà a ni láti ṣàlàyé wọn , báyìí ni a ń ṣe é.

oníyí orúkọ-oníyípadà : ohun èelò

Α lè kó àwọn oníyípadà kannáà pọ̀ sínú ìkójọ kan.

Àpẹẹrẹ

oníyí      i, j, k :  Nọ́mba

4 Àwọn ìtọ́sọ́nà ìṣiṣẹ́

Àwọn ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso alúgórídímù ètò ni a ń lo fi ṣé wọn.

4.1 Àwọn ìtọ́sọ́nà ìṣàkosó   

Ìwádìí àwọn ọjọ́gbọ̀n fi yé wa wí pé a lè kọ alúgórídímù ètò pẹ̀lú ìtọ́sọ́nà ìṣákóso mẹ́ta, a máa ń pè àwọn wọ̀nyìí  ni ìtọ́sọ́nà ìpìnlẹ̀ .

Àwọn mẹ́tẹ̀ta ni :

  • lẹ́sẹẹsẹ

  • Àtúnṣe

  • Omìíran

4.1.1 Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso lẹ́sẹẹsẹ

 

                                                       Ìtọ́sọ́nà 1

                                                       Ìtọ́sọ́nà 2

                                                       Ìtọ́sọ́nà 3

                                                        …………….

 
 

Àwọn ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso wọ̀nyìí máa ń fún wa ni àǹfààní láti kọ àwọn ìtọ́sọ́nà sínú ìkójọ kannáà, a kọ  àkọ́kọ́ sẹ́yin èkejì, èkejì sẹ́yin ẹ̀kẹ́ta… bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ́ lọ.

4.1.2  Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso omìíran

Àwọn ìtọ́sọnà ìṣàkóso wọ̀nyìí ni a máa ń lò tí a bá fẹ́ lò ìtọ́sọ́nà kan tàbí omìíran. Májẹ̀mu ni máa tọ́ wa sọ́nà.

Báyìí ni a ń kọ wọn.

                                        Nígbà tí ( májẹ̀mu = “òótọ” )

 

                                              |                Ìtọ́sọ́nà 1

                                         bkbrb

                                              |             Ìtọ́sọ́nà 2

                                         ÒpinNígbà

 

bkbrb : bí kò bá rí bẹ́ẹ̀.

Àwọn ìtọ́sọnà ìṣàkóso mì ín

4.1.2.1  Kúkúru

Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso yìí máa  wò ó  tí màjẹ̀mú  bá jẹ́ “òótọ” tàbí “òdo”.

Α máa ń kọ ọ́ báyìí

 

Nígbà tí ( májẹ̀mu =    “òótọ́” )
|
|         Ìtọ́sọ́nà
|
ÒpinNígbà

 

Tàbí

Nígbà tí ( májẹ̀mu = “òdo” )

    |                Ìtọ́sọ́nà

    |
ÒpinNígbà

 

4.1.2.2   Gbọọ́rọ

Pínnu nínú
|                Nígbà tí      májẹ̀mu 1 :

|

|                  Ìtọ́sọ́nà1

|                  Nígbà tí       májẹ̀mu 2 :

|                  Ìtọ́sọ́nà2
|                  Nígbà tí       májẹ̀mu 3 :

|                  Ìtọ́sọ́nà3
|           …………………….
|                 Omìíràn

|                 Ìtọ́sọ́nà4
ÒpinÌpínnu

4.2 Ìtọ́sọ́nà ìṣàkosó àtúnṣe

Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso ètò yìí ni a máa  lò fi tún àwọn ìṣe ṣe.

Májẹ̀mu ni ìtọ́sọ́nà àtúnṣe yìí máa ń lò fi mọ́ ti a bá dá ìṣe dúro tàbí ti a bá máa ba ìṣe lọ. Nígbà ti ẹ bá máa kọ alúgórídímù yín, ẹ ro májẹ̀mu ti ẹ máa lò, bí kò bá jẹ́ bẹ́ẹ̀ ìṣe yín kò níí dúró títí ayérayé.

Àwọn ìṣàkóso àtúnṣe méjì ló wà:

  • Àtúnṣe “ìjáde òkè”

  • Àtúnṣe “ìjáde ìsàlẹ̀”

4.2.1 Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso àtúnṣe “ìjáde òkè”

Báyìí ni a ń kọ wọn

                                   Nígbà Tí ( májẹ̀mu àtúnṣe ) = “òótọ́”

                                        |        Ìtọ́sọ́nà 1

                                        |        Ìtọ́sọ́nà 2

                                        |        ………..

                                        |        Oníyípadà  “ ìtọ́sọ́nà ìṣákóso “

                                   Òpin Nígbà Tí

4.3  Àtúnṣe “ìjáde ìsàlẹ̀”
Báyìí ni a ń kọ wọn

 

 Túnṣe
|               Ìtọ́sọ́nà 1
|               Ìtọ́sọ́nà 2
|               ………..
|               Oníyípadà  “ ìṣákóso “
Nígbà Tí ( májẹ̀mu ìjáde ) = “òótọ́”

 

4.4 Ìtọ́sọ́nà ìṣàkóso Fún

A máa ń lò ìṣàkóso Fún nígbà ti a kò bá fẹ́ lò ìṣàkóso àtúntúnṣe.

Báyìí ni a ń kọ.

 Fún     I  kúrò ni d dé  f  ẹ̀sẹ̀ p  Túnṣé

|         Ìtọ́sọ́nà
|       …………..

ÒpinFún

 Àdáṣe

Ìṣírò   1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6   pẹ̀lú kọ́ńpútà.

ÈSÌ
Ètò : Àfikún àwọn nọ́mbà
oníyí :  i,s,n : Nọ́mbà
Ìbẹ̀rẹ̀
|          I <- 0
|         s <- 0
|Nígbà Tí   ( i < 7 )
|     s = s + i
|    i =  i + 1
|Òpin Nígbà tí
|     ìfihan   “ s ”
Òpin

Akim Agueh
Author: Akim Agueh